เชื่อว่าหนุ่มสาววัยทำงานทุกคนต้องเคยมีความเครียด ด้วยภาวะทางสังคม เศรษฐกิจ สิ่งแวดล้อม รวมทั้งการใช้ชีวิตของคนเมืองในปัจจุบัน กดดันให้ผู้คนตกอยู่ในความวิตกกังวลโดยไม่รู้ตัว และทำให้รู้สึกท้อแท้ หมดกำลังใจ นำไปสู่การมีทัศนคติเชิงลบ ซึ่งความเครียดไม่ได้ทำร้ายแค่ตัวของคนเครียดเท่านั้น แต่ยังเผื่อแผ่ไปถึงคนรอบข้างได้อีกด้วย วันนี้เนสท์เล่มีเทคนิคการจัดการความเครียด สร้างภูมิคุ้มกันให้จิตใจแข็งแกร่ง เปี่ยมด้วยพลังบวก ให้ทุกๆ คนพร้อมก้าวผ่านเข้าสู่ปีใหม่ เริ่มต้นสิ่งดีๆ แบบง่ายๆ ด้วยจิตใจสุดสตรอง
ก่อนอื่นมาเช็คกันก่อนว่า 7 อาการ ที่บ่งบอกว่าคุณกำลังเครียดมีอะไรบ้าง
1. รู้สึกเพลียๆ ไม่มีเรี่ยวแรงตลอด
2. นอนไม่ค่อยหลับหรือรู้สึกง่วงนอนตลอดเวลา
3. น้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นหรือลดลงอย่างผิดสังเกต
4. รู้สึกเหงา โดดเดี่ยว หรือรู้สึกถูกทิ้งให้อยู่คนเดียว
5. อารมณ์และความรู้สึกขึ้นลงเร็ว หงุดหงิดง่าย
6. ไม่อยากพบปะพูดคุยกับใคร อยากอยู่คนเดียว เก็บตัว
7. ไม่มีสมาธิ หรือความสามารถในการคิด การจดจ่อหรือการตัดสินใจในการทำงานลดลง
![](https://www.dailyboomm.com/wp-content/uploads/2018/12/unnamed-2-1024x1024.jpg)
เมื่อพบว่าเริ่มมีอาการเหล่านี้ หากปล่อยทิ้งไว้จะส่งผลต่อสุขภาพร่างกาย และส่งผลต่อสภาพจิตใจได้ในระยะยาว ลองใช้เทคนิค 4R ง่ายๆ ในการประเมินและรับมือกับความรู้สึกเครียดที่เกิดขึ้น ซึ่งประกอบไปด้วย
- Recognize (ตระหนักรับรู้)
เมื่อรู้ว่าตัวเองกำลังเครียดกับแรงกดดันสูง ให้ลองหยุดพัก ดื่มน้ำเย็นๆ เติมความสดชื่น สูดหายใจให้เต็มปอด มองไปรอบๆ เพื่อพักสายตาหรือลองงีบหลับสัก 15-30 นาที ก็ช่วยได้ ถ้ารู้ว่ากำลังจะทำงานไม่เสร็จตามเวลา ให้จัดลำดับความสำคัญของกำหนดส่งงานอย่างเหมาะสม งานไหนต้องเร่งรีบให้ทำก่อน งานไหนไม่เร่งด่วน ให้ยืดกำหนดเวลาเสร็จออกไป และสุดท้าย ต้องเตือนตนเองเสมอให้มีสติอยู่กับปัจจุบัน อย่าเพิ่งนึกถึงอดีต และไม่กังวลกับอนาคตจนเกินไป เพื่อให้รับมือกับสถานการณ์ได้ดียิ่งขึ้น
- Release (ระบาย)
เมื่อเกิดความเครียด ลองหายใจเข้าลึกๆ นับ 1-4 และหายใจออกยาว ๆ อย่างช้า ๆ โดยนับ 1-8 รวมทั้งลองเปิดใจพูดคุยกับคนใกล้ชิดที่คุณไว้วางใจ หรือเขียนระบายความรู้สึกออกมา จะช่วยให้ใจเย็นและรับมือได้อย่างมีสติ
- Refresh (ปรับเปลี่ยนตนเองให้คิดบวกและสดใส)
เรามักเป็นทุกข์เมื่อเกิดปัญหา แต่หากปรับมุมมอง ลองมองปัญหาให้เป็นเรื่องท้าทาย และค้นหาสิ่งดีๆ ท่ามกลางปัญหา ก็สามารถเปลี่ยนปัญหาให้เป็นโอกาสได้ หากมีเวลาให้ลองมองสิ่งรอบตัว ชื่นชมดอกไม้ กลิ่นดิน แสงแดด ฝน ต้นไม้ ตลอดจนสิ่งดีๆ เล็กๆ น้อยๆ เช่น เล่นกับสัตว์เลี้ยง หรือฟังเพลงโปรด ออกกำลังกาย เพิ่มความกระฉับกระเฉง หรือออกไปพบปะสังสรรค์กับเพื่อนฝูงบ้าง
- Reset (เริ่มตั้งความคาดหวังและแนวทางใหม่)
เมื่อรู้สึกสับสน ชีวิตยุ่งเหยิงนัก ให้หันกลับมาทบทวนเป้าหมาย และแนวทางในชีวิตอีกครั้ง บันทึกเป้าหมายที่เราต้องการลงในสมุดให้เห็นภาพชัดเจน พร้อมให้กำลังใจตนเองด้วยประโยคดีๆ เช่น “ไม่เป็นไร เอาใหม่ เราทำได้” หรือ “แล้วทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดี” เพื่อสร้างพลังบวกให้เราต่อสู้กับอุปสรรค และพร้อมรับปีใหม่อย่างเข้มแข็ง
![](https://www.dailyboomm.com/wp-content/uploads/2018/12/unnamed-3-683x1024.jpg)
คุณณัชชา แสงสวัสดิ์นักโภชนาการ บริษัท เนสท์เล่ (ไทย) จำกัด เสริมว่า “สำหรับใครที่เริ่มรู้สึกเครียด กดดัน เหน็ดเหนื่อย หรือไม่มีแรงใจในการรับมือกับปัญหาต่างๆ ที่ต้องเจอในแต่ละวัน ก่อนอื่นควรต้องเริ่มหันกลับมาโฟกัสที่ตัวเอง ลองประเมินสภาวะอารมณ์ในช่วงเวลาปัจจุบันของคุณว่าเป็นอย่างไรบ้าง และลองหาทางรับมือแก้ไข เพราะการมีภาวะเครียดสะสมเป็นเวลานาน อาจมีผลต่อสุขภาพร่างกายได้ในระยะยาว การเลือกรับประทานอาหารที่มีประโยชน์ จะช่วยให้ร่างกายเผชิญความเครียดได้ดีกว่า โดยเฉพาะเวลาเครียดร่างกายจะมีการผลิตอนุมูลอิสระมากขึ้น ดังนั้นการทานอาหารที่มีสารต้านอนุมูลอิสระสูงสามารถช่วยได้ เช่น ส้ม ฝรั่ง กีวี นอกจากรสชาติเปรี้ยวจะทำให้สดชื่นแล้วยังมีวิตามินซีสูง หรือเมล็ดทานตะวันและเมล็ดอัลมอนด์ มีวิตามินอีสูงเป็นสารต้านอนุมูลอิสระที่สำคัญ นอกจากนี้ การทานผลไม้บางชนิดก็สามารถช่วยผ่อนคลายความเมื่อยล้าของกล้ามเนื้อได้ เช่น กล้วยหอม เพราะมีแร่ธาตุแมกนีเซียมและโพแทสเซียมที่สำคัญต่อการควบคุมการทำงานของกล้ามเนื้อทำให้กล้ามเนื้อผ่อนคลายได้ดี และที่ลืมไม่ได้คืออาหารเช้า เพราะอาหารเช้ามีส่วนสำคัญมากในการที่จะให้ร่างกายมีพลังงานเพียงพอในตอนเช้า เพื่อพร้อมรับมือกับทุกสถานการณ์ที่ต้องเจอในแต่วันและทำให้เรารู้สึกสดชื่นมีพลังงานไปจนถึงช่วงบ่าย ”
“นอกจากนี้ ขอฝากทิ้งท้ายไว้ว่า ครอบครัว ถือเป็นกำลังใจสำคัญอย่างมากในการช่วยบรรเทาความวิตกกังวลและความเครียดที่อาจเกิดขึ้นกับสมาชิกในบ้าน การสนับสนุนซึ่งกันและกันด้วยการให้คำปรึกษา ให้กำลังใจ หรือชวนกันออกไปทำกิจกรรมง่ายๆ เช่น ทานข้าวร่วมกันพร้อมหน้าพร้อมตา ก็จะทำให้สามารถปรับอารมณ์และเติมเต็มความรู้สึกดีๆ ให้คลายความเครียดลงได้เป็นอย่างดี” คุณณัชชากล่าวเสริม
![](https://www.dailyboomm.com/wp-content/uploads/2018/12/unnamed-4-1024x683.jpg)
เมื่อรู้เทคนิคง่ายๆ จากเนสท์เล่ที่จะช่วยให้เรารับมือกับความเครียดได้แล้ว เราก็พร้อมที่จะโฟกัสกับสิ่งดีๆ ที่เราอยากจะให้เกิดขึ้น หากกายและใจของเราพร้อม ก็ย่อมเป็นแรงขับเคลื่อนสู่การสร้างสรรค์สิ่งดีๆ และมีสุขภาพที่ดีในอนาคตได้อย่างยั่งยืน ให้คุณพร้อมยิ้มรับสิ่งใหม่ในปีใหม่ที่กำลังจะมาถึงนี้อย่างสดใส
No Comments